Somo la kwanza, utangulizi wa barua, kitabu cha masuala mengi yaliyofanywa mijadala. Mambo mengi ya kiteolojia ya yamifanyiwa mijadala katika kanisa kwa karne nyingi zilizopita. Kitabu cha Warumi kinashughulika na masuala tata ya kiteolojia labda kuliko kitabu kingine chochote cha Biblia. Hapa kuna mifano ya maswali yaliyopata majibu katika barua hii. Maswali ya kiteolojia yaliyopata majibu katika kitabu cha Warumi. La kwanza, je, mtu anapaswa aamini kitu gani ili aweze kuokoka kwa njia ya imani? La pili, je, ina maana gani kwamba mkristo awezi kupata okovu wake kwa njia ya njia ya matendo. La tatu Je, Mungu aliamua kuokoa baadhi ya watu na akaamua kuwaacha wengine? La nne Je, ni kwa jinsi gani Mungu anachagua mtu aliyeokoka na ambaye hajaokoka? La tano Je, ni jambo gani litakalotokea kwa watu ambao kamwe hawajawahi kusikia Injili? La sita. Je, ni kwa jinsi gani Mungu anaweza kuwa mwenye haki kama anasamehe baadhi ya watenda dhambi na wengine kuwaadhibu? La saba. Je, mtu aliyeamini ataweza kuwa bado mwenye dhambi? La nane. Je, ni ushindi gani wa kiroho unaowezekana kwa ajili ya maisha halisi? na tisa. Je, kuna uwezekano kwa mtu aliyeokoka kupoteza wokovu? La kumi. Je, Mungu bado ana mpango kwa ajili ya Israeli? Kusudi la waraka kwa Warumi, mwanafunzi atapaswa kusoma Warumi sura ya kwanza mstari wa 11 hadi wa 15 na sura ya 15 Mstari wa ishirini na nne Je, Paulo alitoa sababu gani za kumufanya atake kwenda Rumi kusudi la barua hii lilikuwa ni kumtambulisha Paulo na teolojia yake ya wokovu kwa waamini wa Kirumi ili kwamba cha kwanza aweze kuwatembelea na kuwatia moyo waamini sura ya kwanza mstari wa kumi na moja hadi wa kumi na mbili na njiri katika Rumi sura ya kwanza mstari chapili aweza kuwanza matendo mapya ya umisheni kwa kuungwa mkono na 24. Paulo alikuwa ametumia miaka ya 47 adi57 BK akifanya uinjilisti kwenye mataifa yaliyokuwa karibu na bahari ya Aigea. Aliandika barua kwa Warumi katika kama mwaka wa 57 BK. Tarehe hizi ni kwa mujibu wa maoni ya wanazuoni, na hatujui kama wako kwenye usahihi kabisa. Alipanga kufanya safari kwenda Yerusalemu, kisha Rumi. Paulo alitaka kulitumia kanisa katika Rumi kama kituo chake cha kuzindulia jitihada zake za umisheni za kuingia Hispania, Warumi sura ya 15 na 24, ambayo zamani ilikuwa koloni la Warumi katika upande wa magharibi ya kitovu cha ustaarabu wa Warumi katika sehemu hiyo ya dunia. Kwa kuwa Paulo alikuwa hajawahi kabisa kuitembelea Rumi, barua ilitumika kama utambulisho wake binafsi. Na maandalizi kwa ajili ya ziara yake. Labda hii ndiyo sababu ya salamu nyingi alizotoa zilizoko katika Warumi 16. Ziara ya Paulo katika Rumi haikufanyika kama alivyokuwa amepanga. Alikamatwa akiwa Yerusalemu, ilipoonekana kwamba hataweza kuipata haki yake, alikata rufaa kwa Kaisari. Baada ya safari yake ngumu na ya hatari ambayo ilikuwa ni pamoja na kuvunjika kwa merikebu yao, aliwasili Rumi kama mfungwa kama mwaka wa sitini BK. Ingawaje alikuwa ameshikiliwa na kuzuiliwa, alikuwa na uhuru wa kupokea wageni na kuwahudumia pamoja na kuhudumia kupitia wao. Matendo 28. Paulo alisema kwamba matukio haya yalikuwa yanatokea kwa ajili ya injili kuendelea, Wafilipi sura ya kwanza mstari wa kumi na mbili. Kulikuwa na waongofu hata ndani ya nyumba ya Kaisari mwenyewe. Baadhi ya wanahistoria wanaamini kwamba Paulo aliachiliwa baada ya miaka miwili ya kuwa kifungoni aidha iwe au isiwe kwamba alifanya safari yake ya kwenda Hispania haifahamiki. Tunachojua ni kwamba hatima yake aliuawa huko Rumi, lakini hii inaweza kuwa ni kwenye safari yake ya pili kwenye jiji hilo. kwa kuelezea teolojia ya okovu, katika kuonesha msingi wa matendo yake umesha Paulo alionyesha msingi wa matendo ya umisheni kwenye maeneo yote na kwa wakati wote. Kwa kawaida, maswali kadha yatainuka, kuhusiana na ombi la Paulo alilotaka asaidiwe katika kuzindua safari yake ya umishenari. Baadhi ya watu wanaweza wakauliza, je, kwa nini iwe wewe ndiye unayekwenda? Kwa hiyo Paulo alianza barua yake kwa kutaka kuelezea kuchitoa kwake kwa ajili ya matendo ya injili sura ya kwanza mstari wa kwanza. Baadaye akaelezea kuhusu wito wake maalum na mafanikio yake kama mtume wa mataifa sura ya kumi na tano mstari wa kumi na tano hadi ishirini. Mtu mwingine anaweza akauliza kwa nini kila mtu ahitaji kuisikia Injili? Inawezekana ujumbe huu wa Injili hauhitajike kila mahali, lakini Paulo alielezea umuhimu na uzito wa Injili kwa wanadamu wote ulimwenguni kote, sura ya kwanza msara wa kumi na nne na msara wa kumi na sita na sura ya kumi msara wa kumi na mbili na umuhimu wa matendo ya umishenari Sura ya kumi mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano alionyesha kwamba ujumbe wa injili unahusika kwa kila aliyeko duniani na kwamba kila mtu anahitaji sana kuhusikia. Kifungu cha kujifunza: Warumi sehemu ya, ya kwanza. Sasa tuangalie kwenye sura ya kwanza kuhusu Paulo katika salamu na utangulizi. Mwanafunzi atapaswa asome Warumi sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi kumi na mbili. Maelezo kuhusu muundo. Sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi kumi na mbili. Inaelezea wito wa Paulo na uhamasishaji wake wa kuieneza Injili. Baada ya hapo sura ya kwanza mstari wa kumi na nane hadi sura ya tatu mstari wa ishirini. Inaelezea ni kwa nini injili ni muhimu, kwa sababu wenye dhambi ambao hawaja ukoka wako chini ya laana ya Mungu. Hata hivyo, sura ya kwanza mstari wa kumi na tano hadi kumi na tisa kuna kufanyika kwa mpito kati ya sehemu hizi mbili. Yenyewe imejitengenezea hatua, ikielezea injili kwa ufupi kwamba watenda dhambi wanaatia kwa sababu wanajua zaidi na ya kwamba wako chini ya ghadhabu, lakini mtu aliyeamini ameokolewa. Jambo kuu katika sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi kumi na saba Paulo aliitwa na kuhamasika kuieneza injili kwa sababu ni ujumbe wa wokovu kwa kila anayeamini. Muhtasari wa sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi wa kumi na saba. Kila kitu kwenye sura ya kwanza mstari wa kwanza hadi kumi na nne kinaelekea kwenye taarifa iliyoko katika sura ya kwanza mstari wa kumi na tano, ka sura ya kwanza mstari wa kumi na sita hadi kumi na nane zinaelezea kwa ufupi injili ni nini na ni kwa nini kila mtu anahitaji, kwa kuwa wokovu ni uweza wa Mungu uletao msamaha na watu anaopokea kwa imani. Sababu ya watu wote kuwa wahitaji wa ujumbe huu ni kwamba wako chini ya ghadhabu ya Mungu. Kitabu chote cha Warumi ni mwendelezo wa maelezo ya taarifa zilizoko katika sura ya kwanza mstari wa kumi na sita hadi wa kumi na nane. Maelezo ya aya kwa aya. Namba zilizo katika mabano ni namba za konisha aya zinazojadiliwa. Sura ya kwanza, mstari wa kwanza. Paulo alitoa taarifa tatu zinazohusiana na yeye mwenyewe. Ya kwanza, kwamba alikuwa ni mtumwa wa Yesu Kristo. Ya pili, kwamba alikuwa ni mtume kwa sababu wito wa Mungu wa kwake ulimufanya hawe hivyo. La tatu, kwamba alikuwa sehemu ya kazi ambayo alikuwa ameitiwa. Paulo hapo kwanza alikuwa Mfarisayo, lakini sasa alikuwa amejitolea kwa ajili ya huduma. Paulo alikuwa na uraia wa Kirumi. Akutaja ukweli huo kama sehemu yake ya utambulisho. Kama ingifanya hivyo, aingeweza kumsaidia Kuchangamana na waamini wengi wa Kirumi. Watu wengi waliokuwa wanaishi Rumi hawakuwa na uraia kwa sababu walikuwa ni wageni au watumwa. Kama ingetokea Paulo akataja uraia wake ingepelekea yeye kuwekwa katika daraja la juu katika Rumi. Ilikuwa ni muhimu kwake kutambulisha jukumu lake la kiroho. Sura ya kwanza mstari Injili haikuwa ni mpya kabisa, lakini ilikuwa ndani ya ja ujumbe wa manabii wa Agano la Kale. Warumi sura ya ine inaonyesha hasa kwamba injili ilikuwa inaeleweka kwa Ibrahimu na Daudi, sura ya kwanza mstari wa tatu na wa ine. Katika hali yake ya asili mwana wa Mungu alikuwa ni wa uzao wa, wa Daudi kwenye mtiririko wa kifalme ambao ulikuwa umetabiriwa kwa ajili ya Masihi. Kristo ni neno la Kigiriki linalotokana na neno la Kiibrania Masihi. Neno Bwana linarejelea uungu wake. Umuhimu wa neno Bwana katika nyaraka za Agano Jipya zinaweza kuonekana zikifanana ukilinganisha Wafilipi sura ya pili mstari wa kumi hadi wa kumi na moja na Isaya arobaini na tano mstari wa ishirini na tatu ni marejeo kuhusu mmoja aliye mkuu sana juu ya mamlaka nyingine zote. Ona pia Matendo sura ya pili mstari wa thelathini na sita neno Bwana hali na ulazima wa kumaanisha kitu kile kile katika Injiri za Agano Jipya, wakati ambapo watu wangeweza kumwita Yesu Bwana kama neno la heshima bila ya kuelewa kwa uhakika kwamba alikuwa ni Mungu. Katika nyaraka za Agano Jipya, neno Yesu Kristo Bwana wetu linatoa utambulisho wa aina tatu tofauti. Linasema kwamba ye ni mtu wa kihistoria aliyeitwa Yesu, ye ni masihi wa Kiyahudi na yeye ni Mungu. Ufufuo ulithibitisha uungu wa Yesu. Katika Yohana 10, mstari wa 18, alijinadi kwamba anaweza akaurejesha uhai wake tena. Alifanya ufufuo kama alama ya kizazi kile, na mashuhuda wa ufufuo waliofanya kama ni alama kwa ajili ya vizazi vyote. Muntu ambaye siyo Mungu hawezi akajifufua mwenyewe kutoka katika wafu. Aidha, Mungu hangeweza kumfufua mtu anayejinadi kwa upotofu kwamba yeye ni Mungu, hasa mtu anayejinadi kwamba ufufuo utathibitisha utambulisho wake. Watu wengine waliwahi kufufuliwa kutoka katika wafu lakini hawakuwa Mungu. Ni kwa jinsi gani utaweza kuelezea kwamba ufufuo ulithibitisha uungu wa Yesu? Sura ya kwanza mstari wa tano wito na karama za kiroho za kitume zilitolewa kwa kusudi la kuwaleta watu wote wa mataifa yote kwenye utiifu kwa Kristo. Njia pekee ya matumizi sahihi ya karama za kiroho ni kwa ajili ya matendo ya Bwana lengo pekee la matendo ya huduma ni kwa ajili ya utukufu wa jina la Kristo. Malengo kama ya mafanikio binafsi au umashuhuri wa binafsi ni mambo yasiyofaa kwa mtumishi wa Mungu. Upekee wa wito wa kitume. Je, siku hizi wako mitume walio hai? Neno mtume wakati mwingine linatumika katika Biblia katika maana yake ya ujumla ya mtu aliyetumwa katika Matendo 14 mstari wa 14, Paulo na Barnaba wanaitwa mitume, ingawaje Barnaba hakuwa mmoja wapo katika mitume halisi 12 wa awali. Katika Wagalatia sura ya kwanza mstari wa 19 Paulo alisema kwamba katika safari yake moja maalumu hakuwahi kumwona mtume yoyote zaidi ya Kefa, yaani Petro, na Yakobo nduguye Bwana Yesu. Kwa hali hiyo, alimtaja Yakobo kama mtume ingawaje hakuwa miongoni wa mitume wote kumi na mbili wa awali. Hata hivyo mitume kumi na mbili wa awali kwa kawaida walichukuliwa kama kundi maalumu ambalo hakuna mtu mwingine atakayeongezwa katika kikundi hicho katika mathayo sura ya kumi mstari wa pili anasema na majina ya hao mitume kumi na wawili ni haya hiyo ni nukuu angalia pia katika luka sura ya sita mstari wa kumi na tatu yesu aliwaambia mitume kwamba wataketi katika viti vya enzi huku wakiwahukumu kabila kumi na mbili za Israeli. Luka ishirini na mbili mstari wa thelathini. Ahadi inaonekana kuwa ni zawadi maalumu kwa mitume kumi na mbili pekee. Majina ya mitume kumi na mbili yako katika misingi kumi na mbili ya jiji la Mungu, jambo linaloonesha upekee wa kundi hili la mitume kumi na mbili. Ufunuo shina moja, mstari wa kumi na nne. Yuda aliyekuwa nduguye na Yesu, hakujiita mwenyewe mtume, lakini alirejea kuimamlaka yao. Tinganisha Yuda kumi na mbili na waraka wa Petro wa pili, sura ya tatu mstari wa pili. Mitume walikuwa na mamlaka ya kipekee. Na lolote waliloandika kwa ajili ya makanisa kilichukuliwa kama ni ufunuo. Petro wa pili, sura ya tatu msura kumi na tano hadi kumi na sita Kanisa lilimteua Matias kuwa badala ya Yuda, kwa kutegemewa kwamba kungekuwepo na mitume kumi na mbili Matendo sura ya kwanza msura ishirini na sita Lakini hatuoni kutoka katika historia kwamba kanisa la mwanzo lilikuwa linaendelea kuweka mitume badala ya wale waliokuwa wakifariki. Lakini hatuoni kutoka katika historia kwamba kanisa la mwanzo lilikuwa linaendelea kuweka mitume badala ya wale waliokuwa wakifariki. Paulo aliitwa kuwa mtume, Warumi sura ya kwanza mstari wa kwanza. Paulo anaashiria kuwa mojawapo ya sifa yake ya kuwa mtume ni kwamba alikuwa amemwona Yesu wakorintho wa kwanza sura ya tisa mstari wa kwanza. hali hiyo inaweka ukomo wa utume kwenye kizazi cha kwanza cha kanisa kifungu cha kujifunza warumi sehemu ya kwanza mwendelezo wa maelezo ya aya kwa aya sura ya kwanza Mstari wa sita. Kuitwa kunahusika na wito wa kuokoka kuwa watu watakatifu kama inavyoonekana kwenye aya inayofuata, una pia sura ya nane mstari wa thelathini. Paulo alikuwa amesema kwamba mitume wanahuduma kwa ajili ya mataifa yote na sasa anaonesha kwamba Wakristo Warumi ni waamini waliotokana na ujumbe wa mitume. Kwa hali hiyo, wanaonyesha kwamba wanapaswa na wanawajibika kuzingatia kwa umakini sana mamlaka yake ya kitume. Waraka huu haukuwa umetokana na mishonari kwa kawaida, waliokuwa wamewahi kumsikia walikuwa makini katika kumsikiliza na kumuheshimu, ingawaje hakuwa mwanzilishi wa kanisa lao. Una kidokezo katika sura ya kwanza mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano. Sura ya kwanza mstari wa saba, kuitwa kwenye okovu ni kuitwa kuwa mtakatifu. Taarifa hii inalinganishwa na iliyoko kwenye aya ya kwanza ambapo Paulo alisema kwamba alikuwa ni mtume kwa sababu ya kuitwa kuwa mtume. Haina maana kwamba alikuwa anajaribu au anategemea kuwa mtume, bali alikuwa amefanywa kuwa mtume kwa njia ya wito. Waamini Warumi walifanyika kuwa watakatifu kutokana na wito wa kuwa watakatifu, kama ilivyo kwa wito wa kuwa mtume kuambatana na karama za kiroho na uwezo kwa ajili ya huduma hiyo. Wito kwa ajili ya kuwa watakatifu unaambatana na uweza na utakaso unaotufanya sisi tuwe watakatifu. Wito wa Mungu siku zote unaambatana na neema ya kuwezesha kutekeleza huo wito. Utakatifu uwanzapo wakati wa kuokoka huwa haujakamilika katika nyanja zake zote. Mtu aliyeamini anapaswa kuwa na mabadiliko endelevu ya maisha atakayofanania ukweli wa Mungu jinsi atakavyoendelea kujifunza ukweli huo. Utakatifu sio mkamilifu wakati mtu anapookoka, bali utakatifu unaanzia kwenye kuokoka, wakati Mwenye dhambi anapotubu anapojachilia kabisa kumtii Mungu na kufanywa kiumbe kipya. Wakorintho wa pili sura ya tano mstari wa kumi na saba; Warumi sura ya kwanza mstari wa Waru nane. Neno dunia lilikuwa linatumika kikawaida katika kurejelea kwenye dunia iliyokuwa inajulikana na ambayo na ilikuwa ya kistaarabu na si ulimwengu wote. Injili ilikuwa bado haijaenda kila mahali ulimwenguni. Sura ya kwanza, mstari wa tisa. Neno la treo maana yake ninatumika liko ndani ya Agano Jipya na siku zote linatumika kwenye huduma za kidini huduma hii inaweza ikahusisha aidha kuabudu au kune shughuli nyingine za utendaji za inji za zinazohusiana na mambo ya kidini. Paulo alimtumikia Mungu sio kwa jinsi ya shughuli za kidini tu, bali kwa roho yake. Sura ya kwanza, mstari wa kumi hadi kumi na mbili. Hapa Paulo aliwambia kwamba amepanga kuitembelea Rumi. Alitaka kuwajenga kiroho na alijua kuwa imani ya kila mtu ingefarijiwa. Maelezo ya Paulo yanatuambia kwamba waamini wanafaidika kiroho kutokana kushirikiana wenyewe kwa wenyewe. Roho Mtakatifu ukamilisha matendo yake makubwa ndani ya waamini kupitia kwa waamini wengine mtu anayepouzia uhusiano wake na waamini wengine anapoteza neema ya uwezeshwaji inayokuja kupitia ushirika wa pamoja paulo alizungumzia kwa mapana kuhusu hitaji alilo nalo kila mtu aliyeamini kwa ajili ya waamini wengine katika wakorintho wa kwanza sura ya kumi na mbili sura ya kwanza msara wa kumi na tatu paulo alizuiwa katika mpango wake wa kwanza kuwatembelea, sio kwamba ni kutokana na matatizo, bali ni kutokana na kipaumbele chake cha kuhubiri Injili katika mahali ambapo ilikuwa haijawahi kuhubiriwa au kusikika. Ona sura kumi na tano mstari wa ishirini hadi ishirini na mbili. Kwa kuwa Injili ilikuwa tayari imeshahubiriwa katika Rumi, Paulo alikwenda kwanza katika maeneo mengine. Ujio wake wa sasa haukuwa kinyume na kipaumbele chake kwa kuwa ziara yake ingekuwa ni hatua moja katika kufika kwenye eneo lingine ambalo halijawahi kufikiwa na Injili. Sura ya 15:23 hadi 24. Sura ya kwanza mstari wa 14. Wayunani walikuwa ni watu wa utamaduni na waliokuwa wamestarabika kutokana na ushawishi wa Kiyunani. Neno lilimaanisha mgeni, likihusisha mtu aliyetoka kwenye utamaduni wa kijailia ambao ulikuwa bado haujaguswa na utamaduni wa Kiyunani. Wayunani waliwachukulia hawa wa mataifa kama watu waliyekuwa wastaarabu na tena ni wajiniha. Neno hekima linahusika na watu waliokuwa wameelimika hasa katika falsafa ya Kiunani. Watu wasiokuwa na hekima walikuwa ambao ni bado hawajaelimika kwa kiwango cha juu. Paulo alionyesha kwamba huduma yake haikuwa ya ukomo kwa ajili ya makundi maalumu ya watu. Hali hii ilimwezesha kuandaa huduma yake kwa ajili yao pamoja na kuonesha jukumu lake kama mishonari. Paulo alisema kwamba alikuwa na deni kwa kila mtu aliyekuwa na hitaji la kuisikia Injili. Paulo hakuwa na deni kwa sababu dhambi walistahili kusikia, bali kwa sababu alikuwa amepokea neema na alikuwa na wajibu wa kuitoa neema hiyo. Kielelezo, kama endapo mtu atampatia ile furaha fedha, ili ashirikiani na Yohane ile furaha, sasa anadaiwa deni na Yohane, hata kama Yohane hakufanya jambo lolote katika kujipatia fedha hizo. Katika hali kama hii, tunalo deni kwa wale ambao hawajawahi kuisikia injili, kwa sababu Mungu ametupa sisi jukumu la kushirikiana injili hiyo pamoja nao. Je, kila Mkristo analo deni analodaiwa la kushirikisha injili kwa wageni? Sura ya kwanza mstari wa kumi na tano. Paulo alikuwa amehubiri kwa Wayunani na kwa Wamataifa, na sasa alikuwa natamani kuhubiri injili kwa watu wa Rumi vilevile. Anaanza na kutoa hoja yake kwa kusema, mimi ni tayari kuihubiri injili hata na kwenu. Kisha akaelezea kwa ukifupi injili ni nini na ni kwa nini dunia inaihitaji. Ufafanuzi huu kwa ufupi umepanuliwa vizuri katika waraka wote. Sura ya kwanza, mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano inatuonyesha tena ni kwa nini Paulo alikuwa na sifa za kuja kwao. Alikuwa na ujumbe uliomuhusu kila mtu katika ulimwengu huu. Ona maelezo katika sura ya kwanza, mstari wa tano hadi wa sita. Sura ya kwanza, mstari wa kumi na sita. Injili ni kwa ajili ya Wayahudi na Wayunani, na mada hii inatambulisha kichwa cha habari juu ya Wayahudi na wa mataifa na msimamo wao mbele za Mungu. Mada hii inaendelea hadi kwenye Warumi tatu Paulo aionei haya injili hata ingekuwa katikati ya mamlaka ya dola kwa kuwa injili ni uweza wa Mungu. Nguvu ya Mungu inatenda kazi katika ujumbe wa injili ikiufanya ujumbe huo uwe na uwezo wa kuokoa. Amri za Mungu siku zote zinaambatana na nguvu inayohitajika katika kuzitekeleza. Nguvu ya Mungu iko katika matendo wakati anaposemwa maneno yake. Kuna Petro wa kwanza sura ya kwanza mstari wa ishirini na tatu na mstari wa ishirini na tano na Warumi sura ya kwanza mstari wa kumi na sita na Waibrania sura ya ine mstari wa wa kumi na mbili na Wakorinto wa kwanza sura ya kwanza mstari wa kumi na nane Ezekieli sura ya thelathini na saba mstari wa saba hadi kumi. Na Isaya sura 55 mstari wa kumi na moja. Wapelekaji wa Injili unategemea nguvu iliyoko ndani ya Injili kwa sababu wanapokuwa wanawakilisha ujumbe Roho Mtakatifu ufanya ujumbe huo uwe na ushawishi na uwezeshaji kwa wasikilizaji. kwa Paulo kusimama kwa ajili ya injili hakukuwa na maana tu ya kuitetea injili kama ukweli halisi, lakini pia kuihubiri kama ukweli unaobadilisha. Aliitangaza kwa ujasiri kwamba itawabadilisha wasikilizaji wake. Je, kwa nini tunapaswa kuwa na ujasiri wakati tunapohubiri injili? Sura ya kwanza mstari mtu anafanywa mwenye haki kwa imani na ataishi kwa imani. Paulo alikuwa akinukuu Abakuki sura ya pili mstari wa nne. Huu ni ukweli mkuu na muhimu katika kitabu cha Warumi. Waraka wote wa Warumi unashughulika na jinsi ambavyo mwanadamu anaweza akafanywa mwenye haki kuwa na haki itokanayo na Mungu. Umuhimu wa swala hili unaonyeshwa katika aya inayofuata, kwa maana ghadhabu ya Mungu iko tayari kwa wale wanaobakia kuwa wenye dhambi. Haki ya Mungu inayozungumziwa hapa siyo ile sifa yake ya kuwa mwenye haki Bali haki inayotiririka kutoka kwake na na kukubaliwa na yeye, haki ya Mungu inayofanya kazi ndani ya wanadamu kupitia katika imani yao. Wazo nalofanana na hili liko katika Wafilipi ya wa Filipi, sura ya tatu, mstari wa tisa: haki ile itokayo kwa Mungu kwa imani. Watu hawahesabiwi kuwa wenye haki tu kwa sababu ya msamaha, lakini wanaanza kuwa wenye haki kwa ukweli, kwa sababu Mungu anawabadilisha. Ukaendelea zaidi kwenye hiyo barua, Warumi sura ya 3 mstari wa 21, 22, Paulo kwa alisema kwamba wenye haki wa Mungu ambao ni kwa njia ya imani katika Yesu ni kwa ajili ya wale wote ambao wataamini. Katika Warumi tano, kumi na saba hadi kumi na tisa tunasoma kuhusiana na karama ya haki ambayo hufanya watu wengi kufanyika wenye haki. Maneno kutoka imani hadi imani yanasisitiza e kwamba imani ndiyo njia peke yake ya kupata haki. Msisitizo huu unaendana na dhana ya Kiprotestanti ya imani peke yake kama hitaji la kukata wokovu. Katika kitabu cha Warumi, neno kifo linahusika na hukumu ya Mungu. Wale tu wanaohesabiwa haki kwa imani wataishi, hiyo ni kusema wataepuka hukumu, angalia sura ya kwanza mstari 18. Laana ya Mungu itamwagwa juu ya watu wote isipokuwa tu kwa wale watakaoepuka kwa njia hii. Je, inamaanisha nini kwamba mtu anafanya mwenye haki kwa imani kwenye kifungu hiki? Je, inamaanisha nini kuishi kifo ni nini? Inamaanisha nini kuishi kwa njia ya imani? Wanateolojia watatu waliobadilishwa na kitabu cha Warumi waraka bado unaifadhi kusudi lake la awali la kutoa msingi wa matendo ya umishinari. Hata hivyo, waraka huu unafanya zaidi ya hapo. Wakati Paulo alipokuwa akielezea ni kwa nini kila mtu anapaswa asikie ujumbe, alielezea kwa kinagaubaga kwamba kwa nini watu wanaweza tu kuokolewa kupitia njia hii. Alijihusisha na baadhi ya pingamizi ya kawaida. Maelezo haya ya utetezi wa ujumbe aliohubiri unachukua sehemu kubwa ya kitabu na unadhibiti muundo wake. Warumi ni maelezo kuhusu theolojia ya wokovu teolojia ya wokovu ya Paulo ilitoa utetezi wa haraka dhidi ya Wayahudi na unatumika pia kufanya masahihisho yaliyopo wakati huu wa sasa kwenye mafundisho ya imani kuhusiana na wokovu. Warumi na Wagalatia mara nyingi wanawekwa katika fundisho la pamoja kwa sababu Wagalatia kwa kiwango kidogo wanahusika wa kina baadhi ya mambo ya kufanana ya dhamira mbalimbali za Injili. Kupitia historia, Mungu amekuwa wa akitumia waraka huu wa Warumi katika kurejesha kweli nyingi muhimu za msingi katika wakati ambapo zilikuwa zimesaulika. Akiwa kijana, Augustine alitafuta kuridhika katika uhusiano wa uovu na falsafa ya masomo ya taaluma. Alitafuta kweli na kaipata katika Ukristo, lakini bado kuipenda dhambi kwake kukamfanya kuwa mateka. Akajiona kuwa yeye ndiye mtu Anailezewa katika Warumi, alijua kweli lakini akawa hana uwezo kabisa wa kuishi maisha yenye haki. Bk baada ya kusoma Rumi sula ya kumi na 14, katika umri wake mwanzoni mwa miaka thelathini Augustine aliamua kuacha maisha yake ya dhambi. Mungu alimfungua kutoka vifungo vya dhambi na kumwezesha kuishi maisha ya utauwa katika Yesu Kristo. Katika miaka iliyobakia ya wayi wake Augustine, Mungu alimtumia Augustine kwa nguvu. Maandiko yake yalitetea mafundisho ya kweli dhidi ya falsafa za uongo. Wazo maarufu lililokuwapo wakati huo ni imani kuwa watu ndani yao wana uwezo wa kuwa wenye haki na kwa hiyo wanaweza kuchagua kutokuwa wenye dhambi. Kutoka Warumi tano, Augustine alifundisha kuwa watu wanazaliwa wakiwa na dhambi ya asili ambayo huwafanya kutumtii Mungu. Asili hii hufanya kuwa vigumu kumpendeza Mungu kikamilifu, usipohitaji neema yake. Augustine alifundisha na akashuhudia neema ya Mungu kwamba uwafanya watu kuwa wenye haki mbele za Mungu. Katika mwaka 1515 BK Martin Luther Alielewa maana ya Warumi sura ya kwanza mstari wa 17, baada ya kuwa ametafuta kwa miaka mingi kuhusu uhakika wa wokovu. Luther alikuwa ameshajaribu kutafuta amani ya kiroho kwa kufuata maisha ya utawa kwa bidii ya ziada. Aliomba kwa kufunga, alifuata ibada zote za Ukatoliki na hata alijipiga mwenyewe. Ni wakati alipokuwa akitambaa kwa magoti yaliyokuwa ya yakivuja damu kwenye ngazi za kuingia kwenye kanisa la Mtakatifu Petro katika mji wa Roma, alipopokea kwa ghafla ufahamu wa neema kutoka kwa Mungu kwa njia ya imani. Aliona kwamba mtu ambaye atayepushwa na hukumu ya Mungu ni yule tu ambaye anaamini ahadi ya Mungu ya kusamehe. Uhakika huu ulifanyika ni msingi wa ujumbe wake kwamba imani peke yake ndiyo njia inayoweza kutufanya tuokolewe. Kwenye mwaka wa 1738 BK. John Wesley alipata uhakika binafsi wa wokovu aliokuwa ameutafuta kwa miaka mingi. Wesley alikuwa mwanazuoni wa Biblia, mwenye bidii kubwa na aliyeishi kwa uangalifu katika maisha yake ya kidini. Alishawahi hata kwenda kwenye umishenari kwa miaka miwili kwa wenyeji wa Kihindi wa Amerika, lakini hakuwahi kupata uelewa sahihi wa injili yeye mwenyewe. Akiwa kwenye meli, wakati kukiwepo na mawimbi baharini, aliona familia ya Kimoravian ambayo ilikuwa imekaa kwa amani kabisa ikimtumainia Mungu na haikuwa na hofu ya kifo. Na Wesley alitambua kwamba alikuwa hana imani ya aina hiyo. Wesley aliona katika maandiko kwamba kubadilika ni kitendo kinachofanyika kwa haraka. Pia alikutana na ndugu wawili wakimuragian ambao walimshuhudia kwamba walikuwa na uhakika binafsi wa ukovu. Alianza kutambua kwamba alihitaji kupata uzoefu kamili wa kuongoka. Mabadiliko yake yalitokea alipokuwa kwenye kikao nyumba fulani kwa ajili ya kujifunza na kuomba, wakati mtu fulani akisoma kile Martin Luther alichoandika kuhusu kitabu cha Warumi, Wesley alisikia moyo wake ukiwaka moto kimaajabu. Akasema, ninajisikia kuwa mtu niliyemwamini Kristo, Kristo peke yake kwa ajili ya wokovu wangu, na nikapewa uhakika kwamba amezichukua dhambi zangu na ameniokoa kutoka katika sheria ya dhambi na kifo. Kutokana na watu wote hawa watatu kuelewa ujumbe, kulileta uhamasisho wa bidii sana ya uinjilisti. Kitabu hiki bado kinaendelea kukamilisha kusudi lake la kutoa msingi wa huduma za umisheni kwa kuelezea teolojia ya okovu. Je, kuna athari gani unazoweza kufikiria ambazo kitabu cha Warumi kinaweza kuwa nazo kwenye maisha na huduma yako? Maswali ya mapitio. Somo la kwanza. La kwanza, je, kwa nini Paulo aliandika waraka kwa Warumi, kwa waamini Warumi? La pili, je kwa nini Paulo alipanga kwenda Rumi? la tatu, je, maana ya msemo Yesu Kristo Bwana wetu una maana gani katika nyaraka za Agano Jipya? la ine, je, ufufuo unathibitishaje uungu wa Yesu? la tano. Elezeya elezea msemo wasio wa Yunani Warumi sura ya kwanza mstari kumi na ine. La sita, kwa nini mwinjilisti Paulo ana deni la kuhubiri injili? La saba, je, ni kitu gani kikuu na ukweli muhimu katika kitabu cha Warumi? La nane, je, kifo kina maana gani katika kitabu cha Warumi? La tisa, kulingana na Warumi ni nani analindwa asipate hukumu ya Mungu?